Mang dao găm đi phượt có vi phạm pháp luật?

Theo quy định, hành vi mang dao găm đi phượt mà chưa được cấp phép là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt.

dao phượt

Khi đi phượt, mọi người thường mang theo những vật dụng cá nhân mà mình sẽ dùng đến trong chuyến đi, trong đó bao gồm cả dao găm, búa, rìu… mà chưa hề biết có vi phạm pháp luật hay không.

Theo quy định của pháp luật, cụ thể tại khoản 4 điều 3 Pháp lệnh 16/2011 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội có nêu rõ:

Vũ khí thô sơ gồm các loại dao găm, kiếm, giáo, mác, lưỡi lê, đao, mã tấu, quả đấm, quả chùy, cung, nỏ.

Cũng theo quy định tại điểm a, khoản 2, điều 4 Nghị định số 25/2012/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Pháp lệnh quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ, nghiêm cấm các hành vi như sau: a) Mang theo người, phương tiện, đồ vật, sản xuất, tàng trữ, vận chuyển trái phép vũ khí thô sơ.

Như vậy, hành vi mang dao găm khi đi phượt mà chưa được cấp phép là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt.

Quy định cụ thể về mức xử phạt của hành vi như sau:

Tại Khoản 5 Điều 10 Nghị định số 167/2013 của Chính Phủ quy định xử phạt hành vi vi phạm quy định về quản lý sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ, pháo và đồ chơi nguy hiểm bị cấm:

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

  1. a) Sản xuất, sửa chữa các loại vũ khí thô sơ, công cụ hỗ trợ mà không có giấy phép;
  2. b) Sản xuất, sửa chữa các loại đồ chơi đã bị cấm;
  3. c) Mua, bán, vận chuyển, tàng trữ vũ khí thô sơ, công cụ hỗ trợ mà không có giấy phép;
  4. d) Mua, bán, vận chuyển, tàng trữ trái phép vũ khí thể thao;

đ) Vận chuyển vũ khí, các chi tiết vũ khí quân dụng, phụ kiện nổ, công cụ hỗ trợ mà không có giấy phép hoặc có giấy phép nhưng không thực hiện đúng quy định trong giấy phép hoặc không có các loại giấy tờ khác theo quy định của pháp luật;

  1. e) Bán vật liệu nổ công nghiệp, Nitrat Amon hàm lượng cao (từ 98,5% trở lên) cho các đơn vị chưa được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự và giấy phép sử dụng vật liệu nổ công nghiệp hoặc Nitrat Amon hàm lượng cao (từ 98,5% trở lên) hoặc văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”

Như vậy, mang dao găm khi đi phượt mà không có giấy phép sẽ bị xử phạt hành chính từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Tóm lại, không nên mang dao găm khi đi phượt mà chỉ nên mang những vật dụng, tư trang thiết yếu và pháp luật cho phép để phục vụ cho nhu cầu của bản thân trong suốt chuyến đi.

Mọi vấn đề cần tư vấn, trợ giúp Pháp luật vui lòng liên hệ: Chuyên gia Pháp lý Nguyễn Gia Hải (0972085122)